Có nên học Chuyên Thái Bình hay không?

Started by Ngô Bảo Nghé, March 07, 2012, 02:16:12 pm

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Có nên thi vào chuyên TB hay ko?

Nên chứ! Trường này là trường chất lượng.
5 (71.4%)
Khuya rồi ông ơi! Học chuyên làm gì.
2 (28.6%)

Total Members Voted: 7

CTB Storm

Quote from: Ngô Bảo Nghé on March 08, 2012, 06:23:57 pm
Em tao định hướng vào CTB phải thi rồi mới quyết định được sao?

Nên thi vì cũng chỉ mất có 1 ngày để đi thi thôi, còn đề thi thì chắc cũng không quá khó đối với em bạn.

Thi xong, đỗ rồi thì hãy xem có nên học hay không ? Ý mình là như thế.

I'm with you

pck

Mấy bạn ngoài châm biếm nhau thì ko ai trả lời vào chủ đề topic à?

Bạn nào là SV ĐH rồi thử phát biểu cảm tưởng xem lên ĐH có cảm giác như là làm lại từ đầu ko?
Cuộc sống là một cuộc hành trình, hạnh phúc không phải là đích đến; hạnh phúc nằm trên đường đi

Kid2907

[move]KidKun[/move]

thiduong

Quote from: pck on March 08, 2012, 09:10:04 pm
Mấy bạn ngoài châm biếm nhau thì ko ai trả lời vào chủ đề topic à?

Bạn nào là SV ĐH rồi thử phát biểu cảm tưởng xem lên ĐH có cảm giác như là làm lại từ đầu ko?

Nếu học chuyên nào rồi lên đại học học đúng ngành đấy thì sẽ có khá nhiều lợi thế (tất nhiên là nếu ở cấp 3 thực sự thích môn đấy và đã đi thi quốc gia / quốc tế chẳng hạn). Cách học đội tuyển ở cấp 3 (đặc biệt là với đội tuyển Tin :D) cũng khá giống với cách học trên đại học (tự học là chính, và tập trung vào "chuyên môn").

Nói gì thì nói, ở cấp 3 nếu bạn đi thi quốc gia Toán, hay Lý, hay Hóa thì bạn đang là một trong những người giỏi nhất trong những người cùng lứa với bạn ở ngành đấy. Khi lên đại học người ta expect bạn tiếp tục là người giỏi nhất cũng không có gì bất hợp lý cả, và trong thực tế điều này cũng khá đúng.

Thi đại học được 29 điểm cũng không nói lên được là bạn thuộc những người giỏi nhất về Toán hay Lý hay Hóa, vì thi đại học không phải là chuyên sâu về cái gì cả.

Mình nghĩ nên học chuyên từ cấp 2 nếu thực sự đam mê và có năng khiếu một ngành nào đấy (như Ngô Bảo Châu chẳng hạn). Tất nhiên bây giờ không còn chuyên cấp 2, thì nếu bạn có cả hai yếu tố trên, bạn hoàn toàn nên học trường Chuyên.

Băng đá 381

Theo mình nhận thấy thì bạn Ngô Bảo Nghé hình như chi có mục đích tấn công vào cái thứ gọi là chuyên chứ chả hẳn là vì cái e họ Ngô Bảo Dê gì đó.
Theo quan điểm của mình thì học chuyên còn tùy từng môn và tùy từng người. Mình có đứa em gái và mình cũng không hề có định hướng cho nó thi chuyên. Hồi đấy mình thi chuyên như một sự lựa chọn hiển nhiên nhưng thật ra hồi đấy mình chả biết chuyên là cái gì. Mình không hề có ý định thi quốc gia, quốc tế gì hết. Cái mình cần là sự đồng đều và toàn diện, chuyên sâu và một vấn đề mà lệch lạc những cái khác thì mình cho đó là sai lầm. Sau 3 năm, những cái còn lại trong mình, là ý chí chống chọi và một tư duy.
Lên đại học quả là một sự bắt đầu hoàn toàn mới. Có chăng chúng ta cứng cỏi hơn người khác vì chúng ta đã xa nhà 3 năm.
Học tuyệt đỉnh chả là gì, bạn giỏi hơn người cũng chả quan trọng bằng việc bạn trang bị cho mình được những cái gì và vận dụng được đến đâu.
Nếu nói về các trường chuyên bây giờ mà mình rõ thì tổng hợp hay sư phạm học khá vất vả với những ng muốn học. Chuyên ngữ thì ăn chơi chác tán hết. Còn chuyentb thì chả có gì để nói vì chúng ta đều biết rồi

Ngô Bảo Nghé

Thời gian gần đây có hiệu ứng Ngô Bảo Châu. Các bạn nên nhớ thành tích của họ Ngô nhờ giáo dục Pháp mà có nhé. Hãy thành thật dũng cảm với bản thân đi. Đặng Thái Sơn cũng vậy. Nếu Ngô ở VN tầm này chắc lĩnh lương 5 triệu và gò lưng đi gia sư hoặc khá hơn một chút mở lò ôn thi đại học như Lê Bá Khánh Trình.
Bản chất của chuyên là luyện gà chọi, chưa hẳn nâng tầm tư duy. Giờ có bạn nào phân tích cái được+ cái chưa được của chuyên cho mình xem thử?
*Nancy* nữ hoàng CTB...
Chấp nhận làm Nghé
Ai iêu Nghé thì hãy vào đây: http://romvangtb.com/
Cháu cụ Rùa cứ sủa, Nghé vẫn cứ vẫy đuôi.
Sẽ không chửi Ghost cho đến khi nào con Mich nhà mình biết lái ô tô và không muốn ăn Kứt nữa.

pck

Quote from: thiduong on March 09, 2012, 12:04:58 pm
Nếu học chuyên nào rồi lên đại học học đúng ngành đấy thì sẽ có khá nhiều lợi thế (tất nhiên là nếu ở cấp 3 thực sự thích môn đấy và đã đi thi quốc gia / quốc tế chẳng hạn). Cách học đội tuyển ở cấp 3 (đặc biệt là với đội tuyển Tin :D) cũng khá giống với cách học trên đại học (tự học là chính, và tập trung vào "chuyên môn").

Nói gì thì nói, ở cấp 3 nếu bạn đi thi quốc gia Toán, hay Lý, hay Hóa thì bạn đang là một trong những người giỏi nhất trong những người cùng lứa với bạn ở ngành đấy. Khi lên đại học người ta expect bạn tiếp tục là người giỏi nhất cũng không có gì bất hợp lý cả, và trong thực tế điều này cũng khá đúng.

Thi đại học được 29 điểm cũng không nói lên được là bạn thuộc những người giỏi nhất về Toán hay Lý hay Hóa, vì thi đại học không phải là chuyên sâu về cái gì cả.

Mình nghĩ nên học chuyên từ cấp 2 nếu thực sự đam mê và có năng khiếu một ngành nào đấy (như Ngô Bảo Châu chẳng hạn). Tất nhiên bây giờ không còn chuyên cấp 2, thì nếu bạn có cả hai yếu tố trên, bạn hoàn toàn nên học trường Chuyên.

Đoạn này của thiduong nói rất đúng, nhưng cũng là đã tảng lờ đi góc độ khác  :D

Thử phân tích với lứa học sinh thời thiduong, một lớp có khoảng 30 chục người.

Thành viên thi Đội tuyển Quốc gia - tạm coi là thành phần có tâm huyết với môn học - trung bình khoảng 5 người. Tỷ lệ 5/30 là không nhiều.

Trung bình 5 người ấy, nếu lên ĐH vẫn theo đuổi môn chuyên thì đúng là lợi thế. Nhưng có lẽ ngoài lớp Tin, các lớp khác rẽ sang đường khác khá nhiều. Chắc 5 người thì còn 3 người theo nghề cũ. Tỷ lệ SV có lợi thế nhờ học sớm còn 3/30 = 10%

Phần còn lại 90% có thể coi là chỉ tương đương về cơ hội so với các trường ngoài như Lê Quý Đôn - Nguyễn Đức Cảnh - về mặt học tập. Tất nhiên, do nỗ lực, do ý chí cá nhân, do hoàn cảnh sống của mỗi người mà có thể một khác.

Đấy là nói về cơ hội phát triển về mặt học tập. Còn về mặt ăn chơi thì dân Chuyên thua là chắc rồi. Nói thật với các bạn là biết "ăn chơi" hợp lý, kết giao bạn bè - là 1 phần rất quan trọng của cuộc sống.

Kết lại thì cũng giống kết bài của thiduong là : chỉ nên học chuyên nếu bạn có đam mê và có năng khiếu ở môn nào đó. Ngoài ra thì không nên.  :D
Cuộc sống là một cuộc hành trình, hạnh phúc không phải là đích đến; hạnh phúc nằm trên đường đi

thiduong

Quote from: pck on March 09, 2012, 07:05:25 pm
Đoạn này của thiduong nói rất đúng, nhưng cũng là đã tảng lờ đi góc độ khác  :D

Thử phân tích với lứa học sinh thời thiduong, một lớp có khoảng 30 chục người.

Thành viên thi Đội tuyển Quốc gia - tạm coi là thành phần có tâm huyết với môn học - trung bình khoảng 5 người. Tỷ lệ 5/30 là không nhiều.

Trung bình 5 người ấy, nếu lên ĐH vẫn theo đuổi môn chuyên thì đúng là lợi thế. Nhưng có lẽ ngoài lớp Tin, các lớp khác rẽ sang đường khác khá nhiều. Chắc 5 người thì còn 3 người theo nghề cũ. Tỷ lệ SV có lợi thế nhờ học sớm còn 3/30 = 10%

Phần còn lại 90% có thể coi là chỉ tương đương về cơ hội so với các trường ngoài như Lê Quý Đôn - Nguyễn Đức Cảnh - về mặt học tập. Tất nhiên, do nỗ lực, do ý chí cá nhân, do hoàn cảnh sống của mỗi người mà có thể một khác.

Đấy là nói về cơ hội phát triển về mặt học tập. Còn về mặt ăn chơi thì dân Chuyên thua là chắc rồi. Nói thật với các bạn là biết "ăn chơi" hợp lý, kết giao bạn bè - là 1 phần rất quan trọng của cuộc sống.

Kết lại thì cũng giống kết bài của thiduong là : chỉ nên học chuyên nếu bạn có đam mê và có năng khiếu ở môn nào đó. Ngoài ra thì không nên.  :D

Vì trước sau gì mọi người cũng phải tập trung vào chuyên môn, câu hỏi đặt ngược lại là, vì sao tỉ lệ những người theo đuổi cái mình thích ngay từ cấp 3 lại chỉ là 3/30?

Vì sao thay vì hướng tới "đào tạo toàn diện" để cuối cùng trở thành 1 trong số 99% những người "toàn diện" (nói một cách khác là "đại trà"), ta không đặt mục tiêu để là 1 trong số 1% còn lại, làm những gì mình thích, thích những gì mình làm, thực sự là một chuyên gia?

Nếu bạn muốn làm kinh doanh, thì trường chuyên không phải là môi trường tốt nhất (trường đời chắc là môi trường tốt hơn). Nếu bạn muốn trở thành kiến trúc sư, bạn có thể xem xét việc học chuyên Lý, tập trung vào những môn bạn nghĩ là cần thiết, học thêm vẽ / đồ họa ở bên ngoài và học những môn còn lại đủ để nói chuyện như một người có học.

Vấn đề lớn nhất của học sinh cấp 3 có lẽ là định hướng. Bạn có thấy nói mục tiêu là "trở thành con người toàn diện" chẳng giúp được gì nhiều về mặt định hướng không?

@Nghé: khi nào bạn nói mỗi ý được nhiều hơn 1 câu / một vài từ thì mình sẽ bắt đầu để ý đến những gì bạn nói.

Ngô Bảo Nghé

Quan điểm Nghé là mô hình chuyên ngày nay không phù hợp. Mô hình này được sinh ra do ảnh hưởng của bệnh thành tích của Miền Bắc XHCN. Hàng năm thi học sinh giỏi, trao giấy khen và viết báo cáo cho đẹp. Chúng ta nên phân biệt những học sinh Chuyên thành đạt chưa hẳn là do sự ưu việt mô hình này, chỉ đơn giản mô hình này đã qui tụ được những tài năng.
Những năm cấp 3 là thời gian tích lũy những kiến thức cơ bản nhất như toán, lý, hóa, sinh học, văn, ngoại ngữ, lịch sử v.v.
Các bạn nên nhớ giai đoạn chuyển lên đại học đào tạo hàng trăm ngành nghề khác nhau. Ví dụ học chuyên toán rồi lên đại học học cái gì? Tổng hợp toán chăng? Nếu thi vào trường kỹ thuật hay kinh tế sẽ rất lãng phí.
Mình không phản đối việc đào tạo cho một số tài năng có định hướng từ nhỏ. Nhưng rõ ràng qui mô chuyên là không phù hợp và quá dở ông dở thằng.
Hãy làm khảo sát xem các học chuyên với mục đích gì? Phải khẳng định là việc đầu tiên thi đỗ đại học, học một ngành ra kiếm được nhiều tiền. Như vậy học chuyên không phí lắm ru. Kiến thức cũng chỉ nhai đi nhai lại mấy quyển sách của Nga Xô viết từ năm 75, không nâng tầm tư duy lên chút nào cả. Tư duy nhai đi nhai lại kiểu làm câu đối khó.
*Nancy* nữ hoàng CTB...
Chấp nhận làm Nghé
Sẽ không chửi Ghost cho đến khi nào con Mich nhà mình biết lái ô tô và không muốn ăn Kứt nữa.

thiduong

March 10, 2012, 11:12:25 am #24 Last Edit: March 10, 2012, 11:24:33 am by thiduong
Quote from: Ngô Bảo Nghé on March 10, 2012, 09:53:23 am
Những năm cấp 3 là thời gian tích lũy những kiến thức cơ bản nhất như toán, lý, hóa, sinh học, văn, ngoại ngữ, lịch sử v.v.

Nghé đã bao giờ tự hỏi là "tại sao phải thế" chưa? Đã bao giờ hỏi ngược lại là "tại sao lại không như thế được" chưa? Hay bạn nói như đúng rồi như thế vì TV, đài báo đều nói như thế?

Vì sao những năm cấp 3 lại phải là thời gian tích lũy những kiến thức cơ bản nhất như bạn nói? Tại sao không thể là lúc học sinh được định hướng phát triển đam mê, năng khiếu? Vì sao hàng năm có hàng chục, hàng trăm nghìn sinh viên đại học không hiểu tại sao mình lại đang ngồi học trường X, ngành Y?

Không ai nói mô hình trường chuyên là ưu việt. Như mình đã nói, trường chuyên tồn tại vì nó cần thiết cho một số người, và có một phần lớn trong số người đó là những người đã, đang và sẽ là những người quan trọng trong xã hội. Cũng nên thấy là có những điểm hay của trường chuyên mà những trường bình thường nên học tập, đặc biệt về mặt định hướng đam mê và nghề nghiệp.

pck

Cách đặt câu hỏi ngược của thiduong rất hay. Khi quay sang nói chuyện nghiêm túc thì có lẽ là Nghé hơi đuối tí  :P

Ngày xưa mình học Chuyên thực ra là không có định hướng, lý do lớn nhất là vì chạy theo gái mà vào trường; lý do thứ hai là vì nghe nói môi trường học ở Chuyên nó lành mạnh hơn, ít đầu gấu mất dạy hơn. Ngoài ra là chả có lý do gì khác  :D

Kết cục thì sau khi vào học, Gái cũng chả giữ được, mà quay sang bắt con khác thì mới thấy là trường mình hơi ít. Được cái bảng điểm khá đẹp, trông có vẻ toàn diện vì cơ chế chấm điểm khá thoáng.

Vấn đề lớn nhất của học sinh cấp 3 bây giờ là thiếu định hướng. Nhưng cho đến tận Đại học, nhiều SV mình biết vẫn thiếu định hướng như thường. Trong đó - hơi buồn là phải nói thật - các bạn thi khối C, D là thiếu định hướng nhất.

Ngô Bảo Nghé

Lạc hết chủ đề rồi. Định hướng cho bé Dê có thi chuyên hay không? Chứ bàn chuyện mô hình chuyên hợp lý hay không hợp lý thì được cái nước gì cơ chứ.
Bé Dê khả năng như sau: Tư duy tốt, bản lĩnh trong cuộc sống tốt (so với lứa tuổi), học giỏi nhiều môn (nhưng không phải là thợ cày). Mình cần hỏi ý kiến mọi người để định hướng cho em nó.
*Nancy* nữ hoàng CTB...
Chấp nhận làm Nghé

Sakura

Có nên hay không, xét cho cùng là tìm ưu nhược điểm, ưu hơn nhược thì nên.

Tớ thấy từ đầu topic, các bạn liệt kê nhược điểm của Chuyên là ít gái gú, ăn chơi, kết bè hội, tình cảm đồng môn nhạt nhòa... Ôi! Chắc chưa, đưa dẫn chứng cụ thể cái đi. Khóa tớ học thấy mọi người gắn bó lắm. Chơi bời hay không là tùy mỗi người thôi, bản thân môi trường học tập k nói nên điều này. Áp lực học cũng vậy. Lười biếng thì làm gì cũng nhàn hạ.

Bác thiduong nói nhiều nhiều nhiều, nhưng tóm lại là có năng khiếu và đam mê với một môn học nhất định thì học Chuyên. Vậy thôi. Những ai ý thức được bản thân và việc học thì sẽ không vì cái đam mê với môn chuyên mà lơ là các môn học khác.

Riêng bản thân tớ thấy học Chuyên là rất nên, vì không tìm được ở những ngôi trường khác những người thầy và người bạn như trong Chuyên. Tớ vẫn nhớ ánh mắt đầy say mê của thầy Trọng Khánh dạy hóa lúc giảng bài, thầy phải quay cả người để nhìn xuống học sinh... Nhớ cả các bạn rủ nhau vào thư viện Tổng hợp và ĐHY học bài, mùa thi quốc gia còn ra cả nhà thờ ngồi học.

Nghé ca ngợi em Dê nhiều quá. Tớ thấy toàn diện như em ấy rồi thì học trường nào cũng phát triển được thôi, không nhất thiết phải là Chuyên Thái Bình
Life is too short to be little...
The is only one happiness in life, to love and be loved.

Ngô Bảo Nghé

Quote from: Sakura on March 10, 2012, 03:52:32 pm
Nghé ca ngợi em Dê nhiều quá. Tớ thấy toàn diện như em ấy rồi thì học trường nào cũng phát triển được thôi, không nhất thiết phải là Chuyên Thái Bình

Thanks bạn Sakura nhé. Nghé quyết định cho Dê lên Hà Nội rồi. Lương Thế Vinh sẽ là tên trường của bé Dê. Lão Cương râu chém gió ác liệt, trường theo kiểu gia đình trị. Nghe nói vợ và con gái lão nặn tiền cũng ác liệt lắm.
Cám ơn sự đóng góp ý kiến của các bạn. Trong bối cảnh diễn đàn heo hút thế này topic này cũng là hót lắm rồi.
Bạn admin cần cắp sách học hỏi Nghé nhiều điều nhé.
*Nancy* nữ hoàng CTB...
Chấp nhận làm Nghé

Thiên Thạch

So sánh xem có nên học trường Chuyên với trường NDC hay LQD thì rõ ràng nên học Chuyên. Sẽ là tốt hơn khi bạn bè xung quanh đều là những người thông minh, giỏi giang có chí, câu chuyện này có ý nghĩa mãi về sau chứ không chỉ cấp III rồi xong. Phải mở ngoặc là ở đâu thì cũng có những người như thế nhưng xét về môi trường THPT ở tỉnh thì không đâu nhiều bằng CTB.

Kinh hoàng trang trại nuôi lợn của một ngư dân Mông Cổ có đến 4 con gà bị bệnh bò điên!